
TARATIBU ZA KUZINGATIA KWA UVUVI WA KAMBAMITI KWA 

MSIMU WA MWAKA 2022. 

Uvuvi wa Kambamiti kwa msimu wa mwaka 2021 utafanyika kwa kuzingatia 
Sheria ya Uvuvi Namba 22 ya mwaka 2003, Kanuni za Uvuvi za mwaka 2009 
na maboresho yake ya mwaka 2020 pamoja na taratibu zingine ambazo 
zimeandaliwa na Wizara. Taratibu hizo ni kama zifuatazo: 
 

i. Uvuvi wa Kambamiti utafunguliwa tarehe 1 Machi mpaka  tarehe 30 
Septemba kwa Kanda ya Kaskazini na tarehe  1 Aprili mpaka  tarehe 
31 Agosti  kwa Kanda ya Kusini kila mwaka kwa wavuvi wote wakubwa 
na wadogo.  
 

ii. Kila muombaji atapaswa kujaza kikamilifu fomu (2a na 3b) wakati wa 
maombi kwa kuzingatia Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya Mwaka 2003 na 
Kanuni zake za Mwaka 2009 na Marekebisho yake ya mwaka 2020 
 

iii. Maombi ya leseni za uvuvi wa Kambamiti kwa wavuvi wakubwa 
yatumwe kwa Katibu Mkuu-Uvuvi (Wizara ya Mifugo na Uvuvi) na 
wavuvi wadogo watume maombi katika Halmashauri husika.  
 

iv. Kila chombo kitapata haki sawa. Aidha, utaratibu utakaotumika kuhusu 
chombo gani kinaanza mwezi machi na chombo gani kitaendelea 
mpaka mwezi septemba utapangwa na wadau watajulishwa.   
 

v. Kila Kampuni ya Meli iliyopata kibali cha kuomba leseni itapaswa 
kuwasilisha ‘Bank Statement’ inayoonyesha uhai wa biashara husika.  
 

vi. Makampuni yanashauriwa kuwekeza katika viwanda vya kuchakata 
mazao ya Uvuvi, viwanda vya kutengeneza barafu kwa ajili ya 
kuhakikisha ubora wa mazao ya uvuvi. Aidha, kwa wale ambao 
watakuwa wameshindwa kuwekeza katika viwanda, wanashauriwa 
kuwasilisha  mikataba ambayo wameingia na wenye viwanda kwa ajili 
ya kuhifadhia na kuchakata mazao ya uvuvi ili kuhakikisha ubora wa 
mazao unazingatiwa. 
 



vii. Kwa Makampuni yatakayoajiri wageni, yanapaswa kuwasilisha vibali 
vya kufanya kazi nchini kwa watu wasio raia wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. 
 

viii. Idadi ya meli kwa wavuvi wakubwa zitakuwa kumi na mbili (12) 
ambapo kila kanda zitaruhusiwa meli nne tu ambapo kutakuwa na 
mzunguko kwa kanda kila mwezi.  
 

ix. Vyombo vitakavyotumika kwenye Uvuvi wa Kambamiti vitatakiwa kuwa 
na injini zisizozidi jumla ya nguvu ya Farasi 500 (500HP) na urefu kati 
ya mita 11.11 hadi mita 25.0, uzito usiopungua tani 20 na usiozidi tani 
150 (GRT). 
 

x. Meli ya uvuvi hairuhusiwi kutumia mnyororo wa kutifua tifua chini  
(tickler chain) katika Uvuvi wa Kambamiti.  

 
xi. Wavu uwekewe kifaa kisichokamata viumbe adimu kama vile Kasa 

(Turtle Exclusive Device-TED) na kupunguza samaki wasiolengwa 
(Bycatch Reducing Device-BRD).  
 

xii. Meli inayokokota wavu nyuma (stern) iwe na wavu mmoja na meli 
inayokokota wavu ubavuni (outtriggers) iwe na nyavu mbili (moja kila 
upande). 
 

xiii. Chombo cha uvuvi ni lazima kiwe na kifaa kitakachoonyesha 
mwenendo wa meli ya Uvuvi Baharini (VMS). Gharama za kuweka kifaa 
cha VMS kwenye meli iwe ni ya mwenye chombo. Aidha, VMs inapaswa 
kuwashwa  muda wote wa chombo kiwapo baharini. 
 

xiv. Muda wa kuvua kwa meli utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili asubuhi 
mpaka saa kumi na mbili jioni. 

 
xv. Eneo la Uvuvi kwa meli zisivue chini ya kina cha mita 6 kulingana na 

mkataba wa RAMSAR. 
 

xvi. Chombo kitakachovua kiwe na ‘Fishing Authorization Certificate’ kutoka 
nchi ambayo meli hiyo ilikuwa inavua kwa mara ya mwisho. 

 



xvii. Chombo kiwe na usajili kutoka TASAC na kupewa Sea Worthness 
Certificate.  

 
xviii. Chombo kitakachoomba kuvua kitakaguliwa kama hakijahusika 

kwenye Uvuvi haramu.  
 
xix. Takwimu zitakazowasilishwa wakati wa kushusha mzigo zitathibitishwa 

na nahodha wa chombo na ‘’Observer wa Idara’’ kwa kusainiwa na 
wote.  

 
xx. Utoaji wa leseni utazingatia ‘’Kampuni moja meli moja’’ ili  kuhakikisha 

kuwa kila kampuni inamilikiwa na mmiliki tofauti.  
 

xxi. Ikiwa itabainika kwamba ‘’Observer’’, Nahodha na ‘’Chief Officer’’ 
wameshiriki katika kutorosha mzigo au kutoa taarifa zisizo sahihi hatua 
kali za kisheria zitachukuliwa.  

 
xxii. Idara ya Uvuvi itatoa kibali kwa meli kushusha samaki (bycatch) 

Bandarini au baharini. Aidha, chombo chochote hakiruhusiwi kumwaga 
samaki majini.  

 
xxiii. Chombo chochote hakiruhusiwi kuchafua mazingira kama vile kutupa 

takataka ngumu (Plastics), Mafuta na uchafuzi  mwingine unaofanana 
na huo.  

 
xxiv. Meli zitakapokuwa zinavua kwenye kanda husika zifanye mawasiliano 

na Serikali ya Kijiji/Mtaa, mara watakapofika kwenye eneo lao na 
watoe taarifa wakati wanaondoka na kulipa ushuru stahiki. 
 
 

 


